Mua xe chữa cháy tại các khu công nghiệp đang gặp khó khăn như thế nào ?

Theo quy định, chủ đầu tư kinh doanh hạ tầng tại các khu công nghiệp có diện tích từ 50 ha trở lên phải thành lập và trực tiếp duy trì hoạt động của Đội phòng cháy chữa cháy cơ sở hoạt động theo chế độ chuyên trách. Tuy nhiên, tại các khu công nghiệp đến nay vẫn chưa thành lập được các Đội phòng cháy chữa cháy. Vậy nguyên nhân do đâu?

 

 

Các chủ đầu tư cho rằng ngoài việc phải đầu tư mua sắm xe chữa cháy và các phương tiện PCCC, cứu nạn, cứu hộ, chủ đầu tư còn phải bố trí sử dụng diện tích đất trong KCN để làm nhà thường trực 24/24 giờ, chỗ làm việc, ăn, nghỉ cho lực lượng PCCC, có gara ô tô chữa cháy và sân, bãi tập luyện, với diện tích đất hàng trăm mét vuông. Trong khi diện tích đất tại các KCN đã được quy hoạch phủ kín các hạng mục công trình, việc phát sinh thêm diện tích đất cho đội PCCC sẽ gây nhiều khó khăn đối với chủ đầu tư hạ tầng.

Một vướng mắc khác, cho đến nay, vẫn chưa có thông tư, nghị định nào hướng dẫn cụ thể về việc thành lập Đội PCCC chuyên ngành tại KCN, các băn khoăn về vấn đề quản lý lao động, vì các DN chỉ quản lý lao động theo Luật Doanh nghiệp nên khó quản lý lao động PCCC. Thực tế cho thấy, nếu tiền lương thấp thì người lao động xin nghỉ việc để chuyển đi nơi khác nên lao động PCCC cũng không phải là ngoại lệ. Chưa kể, những sơ suất xảy ra trong quá trình làm nhiệm vụ chữa cháy như tai nạn, mất tài sản,… vẫn chưa có thông tư nào hướng dẫn về chế độ giải quyết

Thời gian vừa qua CA tỉnh đã làm việc với Ban quản lý Khu Kinh tế tỉnh bàn các giải pháp để tháo gỡ khó khăn trong việc thực hiện quy định của Luật PCCC thành lập Đội PCCC chuyên ngành tại các KCN, đảm bảo phương án PCCC “4 tại chỗ”. Tuy nhiên, khúc mắc hiện nay là các đơn vị chưa bố trí được nguồn hỗ trợ chế độ cho lực lượng hội viên đội PCCC chuyên ngành, rồi kinh phí đầu tư xe chữa cháy, nhiên liệu cung cấp cho phương tiện,…. Khó khăn là vậy, nhưng tôi nghĩ luật đã quy định thì phải chấp hành. Do đó, thời gian tới mỗi KCN phải bố trí ít nhất được 1 xe chữa cháy. Ngoài yêu cầu này, Cảnh sát PCCC sẽ tăng cường kiểm tra, phúc tra, hướng dẫn các biện pháp an toàn PCCC với các cơ sở trong các KCN, kiên quyết xử lý cá nhân, tổ chức vi phạm quy định PCCC.

Qua các đợt kiểm tra về PCCC tại các DN trong KCN, Phòng Cảnh sát PCCC, cứu nạn, cứu hộ , đã chỉ rõ nhiều tồn tại, thiếu sót, không bảo đảm yêu cầu PCCC như về giao thông, nguồn nước, khoảng cách ngăn cháy, điều kiện thoát nạn khi có sự cố cháy xảy ra, biện pháp chống cháy lan và chống tụ khói cho công trình. Việc quy hoạch trong các KCN chưa thống nhất, chỉ thực hiện theo hình thức chia lô, làm đường nội bộ cho thuê. Điều này cũng tiềm ẩn nguy cơ cháy, nổ, nhất là vào mùa nắng nóng, hanh khô.

Theo Khoản 25, Điều I, Luật Sửa đổi bổ sung một số điều của Luật PCCC và Điều 32 Nghị định 79/2014/NĐ-CP của Chính phủ thì chủ đầu tư cơ sở hạ tầng tại KCN, khu chế xuất, khu công nghệ cao có trách nhiệm thành lập và trực tiếp duy trì hoạt động của đội PCCC cơ sở hoạt động theo chế độ chuyên trách. Thông tư số 66/2014/TT-BCA của Bộ CA cũng quy định: Chủ đầu tư cơ sở hạ tầng các KCN có diện tích 50 ha trở lên thì phải thành lập Đội PCCC chuyên ngành.

Liên hệ tư vấn mua xe chữa cháy dành cho khu công nghiệp Mr.Lưu 0982034992

Viết bình luận

Bạn đã gửi bình luận thành công. Xin cảm ơn!